Một sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng

Một sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng

Luật Tiền PhongMột sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng hay không? Mời các bạn đọc bài viết của chúng tôi để biết thêm chi tiết.

Một sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng hay không?
Một sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng hay không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi kinh doanh trong lĩnh vực đồ gỗ nội thất. Tuy nhiên do cần vốn để xoay vòng nên đang có nhu cầu thế chấp  mảnh đất 600m2 ở Thường Tín, Hà Nội. Tuy nhiên, Ngân hàng chỉ cho tôi vay tiền trong một mức nhất định mà số tiền đó không đủ để tôi xoay vòng vốn. Vậy tôi có thể cầm sổ đỏ của mảnh đất trên để thế chấp tại một ngân hàng nữa hay không. Cảm ơn Luật sư.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Hình thức thế chấp

Pháp luật quy định về thế chấp tài sản như sau:

Hình thức thế chấp theo quy định tại Điều 343 BLDS 2005 : ”Việc thế chấp tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính. Trong trường hợp pháp luật có quy định thì văn bản thế chấp phải được công chứng, chứng thực hoặc đăng ký”.

Trường hợp thế chấp đất đai là trường hợp pháp luật quy định phải đăng ký. Việc đăng ký thế chấp được quy định tại Nghị định 83/2010/NĐ-CP đăng ký giao dịch bảo đảm thế chấp quyền sử dụng đất phải đăng ký tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Thế chấp sổ đỏ tại nhiều ngân hàng

Pháp luật Việt Nam cho phép dùng  một tài sản để đảm bảo thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự nếu thỏa mãn các điều kiện:

– Giá trị tài sản lớn hơn tổng các nghĩa vụ đang thực hiện tại thời điểm thế chấp;

– Bên thế chấp phải thông báo về tình trạng tài sản đang thế chấp cho ngân hàng nhận thế chấp tiếp theo;

– Khi thực hiện thế chấp tài sản thì phải được lập thành văn bản.

Như vậy, căn cứ các quy định trên, nếu các bên không có thỏa thuận khác hoặc pháp luật không có quy định khác thì một tài sản có thể được dùng để thế chấp cho nhiều ngân hàng.

Như vậy để được thế chấp tại nhiều ngân hàng thì mảnh đất của bạn có giá trị phải đảm bảo lớn hơn tổng giá trị các nghĩa vụ được đảm bảo và phải thông báo cho bên nhận bảo đảm sau biết về việc đất đã được thế chấp đảm bảo cho một nghĩa vụ trước đó.

Luật Tiền Phong với đội ngũ chuyên viên chuyên nghiệp sẵn sàng giải đáp thắc mắc của quý khách hàng. Vui lòng liên hệ 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí.

>>>> Tư vấn thủ tục xoá thế chấp theo quy định mới nhất

>>> Tư vấn thủ tục tặng cho đất khi đang thế chấp tại ngân hàng

>>> Tư vấn thủ tục đăng ký thế chấp trực tuyến

==================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp.  Hoặc quy định của pháp luật tại thời điểm này đã có sự thay đổi. Nếu gặp vấn đề pháp lý liên quan bạn liên hệ luật sư qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn.

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386