Ngân hàng có quyền phát mại tài sản không?

Ngân hàng có quyền phát mại tài sản không?

Ngân hàng có quyền phát mại tài sản không?

(Luật Tiền Phong) – ngân hàng có quyền phát mại tài sản không khi bên thoả thuận hoặc bên bảo lãnh không thực hiện đúng nghĩa vụ của mình?

Mời các bạn đọc bài viết tư vấn một tình huống cụ thể của chúng tôi về vấn đề này nhé.

Ngân hàng có quyền phát mại tài sản không?
Ngân hàng có quyền phát mại tài sản không?

KHÁCH HÀNG HỎI

Chào luật sư, tôi có một việc rất ngang trái mong được luật sư quan tâm tư vấn giúp tôi, sự việc là năm 86 tôi đi xuất khẩu lao động, năm 88 tôi có gửi tiền về nhờ anh trai mua hộ một mảnh đất. Năm 89 tôi về nước, đầu năm 1990 tôi cưới vợ và làm nhà ở riêng trên đất anh trai mua hộ. Do tin tưởng nên giấy tờ anh trai chị dâu vẫn giữ hộ, Cuối năm 99 anh chị tôi kê khai làm sổ đỏ nhưng tôi không biết vì anh chị có giấu, khi ra sổ đỏ, tôi được mọi người cho biết thì anh chị mới nhận là đất đã có sổ đỏ nhưng không đưa cho tôi giữ. Nói chung anh em cũng bất hòa, bằng mặt nhưng không bằng lòng nên việc không giải quyết được, vợ chồng tôi và các con vẫn ở trên đất, giấy tờ mang tên anh chị tôi.

Năm 2011, anh chị tôi có nói chuyện với vợ chồng tôi cho mang sổ đỏ đi vay ngân hàng khoảng 500 triệu để thêm vốn làm ăn, anh chị nói trả nợ xong xin gửi sổ đỏ vợ chồng tôi, do vậy, khi ngân hàng đến thẩm định tôi không có nói gì.

Năm 2014 không may làm ăn thua lỗ, anh tôi bị khởi tố về tội lừa đảo, không trả được nợ ngân hàng, chị dâu tôi trả lời không liên quan, năm 2015 ngân hàng đến yêu cầu vợ chồng tôi giao nhà để họ phát mại. Tôi cần làm gì để bảo vệ tài sản của mình trong trường hợp này mong luật sư tư vấn giúp tôi, liệu ngân hàng có phát mại ngay lập tức nhà đất của tôi không?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi,  Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Chủ sử dụng đất có nghĩa vụ đăng ký tài sản là quyền sử dụng đất

Điều 95 Luật Đất đai quy định người sử dụng đất bắt buộc phải đăng ký quyền sử dụng đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện việc quản lý nhà nước đối với đất đai, qua đó, bảo hộ quyền cho người sử dụng đất.

Như bạn trình bày, bạn mới là người chủ thực sự của thửa đất nhưng lại không tự mình kê khai đăng ký lần đầu quyền sử dụng với nhà nước, sau khi biết anh chị mình đã kê khai được cấp giấy chứng nhận với đất cũng không có hành vi đấu tranh bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình trong một thời gian dài, điều này là rất khó chứng minh tính logic, hợp lý. Do vậy, khó được chấp nhận trong việc giải quyết tranh chấp đất nếu có.

Về tranh chấp đất và giải quyết tranh chấp đất đai

Luật đất đai 2013 có quy định tranh chấp đất đai là tranh chấp về quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất giữa hai hoặc nhiều bên trong quan hệ đất đai. Trường hợp của bạn hiện nay có ba bên trong quan hệ tranh chấp là bạn, anh chị bạn và ngân hàng.

Khi có tranh chấp đất đai, bắt buộc phải thông qua thủ tục tại UBND xã phường nơi có đất, các bên tranh chấp có quyền yêu cầu UBND xã phải tổ chức giải quyết tranh chấp đất, tại bước hòa giải này, các bên đưa ra các bằng chứng, chứng cứ chứng minh về chủ quyền của mình với đất tranh chấp. Như chúng tôi tư vấn, bạn rất khó để chứng minh chủ quyền thực sự của mình đối với nhà đất vì trong nhiều năm qua bạn đã không lưu được bằng chứng chứng minh bạn đã đi đòi, đã yêu cầu anh chị mình giải quyết trả đất.

Về nhà, nếu bạn chứng minh bạn là người xây dựng nhà thể hiện qua các biên lai thanh toán chi phí xây dựng, mua nguyên vật liệu, nhân công, thiết bị thì nhà là tài sản của bạn và bạn được giải quyết quyền lợi với tài sản này.

Về quyền phát mại tài sản của ngân hàng

Trong các hợp đồng thế chấp, thường ngân hàng và bên thế chấp sẽ thỏa thuận, nếu bên vay vốn ngân hàng vi phạm nghĩa vụ trả nợ thì ngân hàng có quyền yêu cầu bên thế chấp chuyển giao tài sản thế chấp để phát mãi. Nếu bên thế chấp đồng thuận về việc này thì ngân hàng có quyền tiếp quản tài sản và tiến hành thủ tục phát mãi, đấu giá tài sản theo quy định. Trường hợp bên thế chấp không tự nguyện bàn giao tài sản thì ngân hàng phải khởi kiện ra tòa án yêu cầu bên vay vốn phải trả nợ và bên thế chấp phải chuyển giao tài sản thế chấp để ngân hàng xử lý.

Như vậy, ngân hàng không đương nhiên được phát mãi tài sản trong khi tài sản đang do gia đình bạn quản lý, sử dụng.

Bạn nên làm đơn trình bày với các cơ quan chức năng, với ngân hàng, đồng thời cung cấp các bằng chứng về việc chuyển tiền về cho anh mình mua đất, về những vướng mắc giữa hai anh em nếu bạn lưu được như: văn bản, điện thoại, tin nhắn.. thể hiện anh em bạn có trao đổi về việc nhà đất là của bạn, anh chị bạn tự ý đi kê khai sổ đỏ và không chuyển giao lại cho vợ chồng bạn, những bằng chứng về việc bạn xây dựng nhà, bạn sử dụng nhà ở trong nhiều năm…

Những bằng chứng này là cơ sở để bạn đấu tranh với các bên trong việc giải quyết tranh chấp, trường hợp các bên không thỏa thuận được phải khởi kiện ra tòa án thì tòa án sẽ căn cứ vào chứng cứ các bên đưa ra để có phán quyết cuối cùng.

Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

 CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>> Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

>>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục xóa đăng ký thế chấp

>>>> Một sổ đỏ có thể thế chấp với nhiều ngân hàng

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp.  Hoặc quy định của pháp luật tại thời điểm này đã có sự thay đổi. Nếu gặp vấn đề pháp lý liên quan bạn liên hệ luật sư qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386