Quá 30 năm vẫn còn thời hiệu khởi kiện thừa kế đất đai

(Luật Tiền Phong) – Có phải cứ hết 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế là hết thời hiệu khởi kiện phân chia di sản thừa kế không? Mời bạn đọc tham khảo bài viết về thời hiệu khởi kiện thừa kế đất đai dưới đây để có câu trả lời nhé:

Quá 30 năm vẫn còn thời hiệu khởi kiện thừa kế đất đai
Quá 30 năm vẫn còn thời hiệu khởi kiện thừa kế đất đai

KHÁCH HÀNG HỎI

Kính gửi luật sư, tôi năm nay 60 tuổi, anh em tôi đang tranh chấp về tài sản của bố mẹ để lại, tôi đã nhờ xã hòa giải nhưng không thành. Do thời gian qua tôi bận quá, lại do anh tôi cứ hứa là mấy năm nữa sẽ chia cho tôi 1 mảnh đất, nhưng suốt bao năm nay không thực hiện. Bây giờ tôi muốn khởi kiện ra tòa có được thụ lý không? Bố mẹ tôi cùng mất năm 1981 mà tôi nghe nói cán bộ xã giải thích là sau năm 2011 là tôi không có quyền khởi kiện nữa, nhà đất mà bố mẹ tôi để lại bây giờ là của em trai tôi có đúng không.

Mong được luật sư tư vấn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bác,

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi tư vấn tới Luật Tiền Phong, về câu hỏi của bác Luật sư tư vấn cho bác như sau:

1. Hết thời hiệu khởi kiện di sản thừa kế sẽ thuộc về ai?

Theo quy định tại Điều 623 Luật Dân sự năm 2015 quy định về thời hiệu khởi kiện thì: “Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó”.

Chiểu theo quy định trên thì việc cán bộ xã giải thích nội dung nếu đã hết thời hiệu khởi kiện thì nhà đất của bố mẹ bác để lại thuộc về em trai của bác nếu người em này đang trực tiếp quản lý sử dụng nhà đất là đúng.

2. Hết 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế có còn thời hiệu khởi kiện không?

Về thời hiệu khởi kiện phân chia di sản thừa kế thì ngoài Luật Dân sự còn có Nghị quyết số 02/HĐTP ngày 19/10/1990 ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định về thời hiệu thừa kế để thụ lý, giải quyết vụ án dân sự “tranh chấp về thừa kế tài sản”. Theo đó:

– Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia tài sản là 30 năm đối với bất động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế.

– Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 10/9/1990 thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là bất động sản được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết số 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng thẩm phán TANDTC hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế, cụ thể là: Thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10/9/1990.

Bên cạnh đó, ngày 05/1/2018 Tòa án nhân dân tối cao cũng có Công văn số 01/GĐ-TANDTC giải đáp về một số nghiệp vụ cũng hướng dẫn: “Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 10-9-1990 thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là bất động sản được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết số 02/HĐTP ngày 19-10-1990 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng mộtsố quy định của Pháp lệnh Thừa kế, cụ thể là: thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10-9-1990”

Từ những cơ sở pháp lý Luật sư nêu trên thì trường hợp của bác vẫn còn thời hiệu khởi kiện và thời hiệu này kéo dài đến ngày 10/9/2020 bác nhé.

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về vấn đề thời hiệu khởi kiện phân chia di sản thừa kế là bất động sản, bạn đọc quan tâm hoặc cần tư vấn chi tiết hơn vui lòng liên hệ với Luật sư của chúng tôi theo số HOTLINE 1900 6289.

Trân trọng./.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Phòng 25 B1, Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386