Quyền nuôi con khi vợ chồng ly hôn

(Luật Tiền Phong) quyền nuôi con và trợ cấp nuôi con là một trong những vấn đề quan trọng khi ly hôn. Tuy nhiên vẫn có nhiều người vẫn còn thắc mắc về vấn đề này. Luật Tiền Phong xin tư vấn về quyền nuôi con và trợ cấp nuôi dưỡng khi ly hôn thông qua tình huống như sau:

Quyền nuôi con khi vợ chồng ly hôn
     Quyền nuôi con khi vợ chồng ly hôn

KHÁCH HÀNG HỎI:

Vợ chồng tôi có 2 con chung, 1 bé 13 tuổi và 1 bé 5 tuổi. Do có mong muốn ly hôn nhưng tôi không biết làm thế nào để có thể được nuôi 2 cháu, và nếu như tôi nuôi cả 2 cháu thì liệu bố cháu có phải trợ cấp hàng tháng cho các cháu không, mức trợ cấp như thế nào? Điều kiện sống của 2 vợ chồng tôi cũng ngang nhau nhưng tôi có nhà và nhiều thời gian chăm sóc các bé hơn.

Mong các Luật sư tư vấn giúp tôi về những vấn đề trên, tôi xin chân thành cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

1.   Quyền nuôi con

Khi ly hôn thì việc ai là người nuôi con được thông qua sự thỏa thuận của 2 vợ chồng và được công nhận trong bản án ly hôn của Tòa. Nếu như không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ căn cứ vào nhiều yếu tố đảm bảo quyền lợi của con như điều kiện của bố/mẹ, thời gian chăm sóc,… để ra quyết định ai là người có quyền nuôi con.

Trong trường hợp của bạn có 2 cháu bé nên khi ra quyết định, điều kiện sống của 2 vợ chồng cũng ngang nhau thì Tòa án sẽ thường giao cho mỗi vợ chồng chăm sóc một bé. Tuy nhiên, theo như bạn đề cập thì điều kiện sống của 2 vợ chồng bạn gần như nhau nhưng bạn có nhiều thời gian chăm sóc và nuôi dưỡng các bé hơn, có nhà để ở nên có thể lấy đây là căn cứ quan trọng để xin Tòa án giao 2 bé cho bạn chăm sóc.

Bên cạnh những điều trên, nếu bạn có thể đưa ra thêm các căn cứ để chứng minh chồng bạn không có điều kiện, thời gian chăm sóc các bé, chồng bạn có thể lấy vợ khác,…những điều này sẽ ảnh hưởng đến các con bạn  thì  Tòa án có thể xử cho bạn nuôi hai cháu.

2.  Mức cấp dưỡng

Điều 92 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định:

“1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con”

Theo như quy định trên thì người không trực tiếp nuôi con sẽ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Nếu như 2 vợ chồng bạn được Tòa án giao cho một người chăm sóc 1 bé thì sẽ không ai phải thực hiện nghĩa vụ này, nhưng do bạn muốn nuôi cả 2 bé và được Tòa án giao cho nuôi cả 2 thì chồng bạn sẽ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng. 

Mức cấp dưỡng không có mức giá cụ thể, tùy thuộc vào mức sinh hoạt trung bình tại địa phương nơi con cư trú, bao gồm các chi phí cần thiết về ăn, ở, mặc, học, khám chữa bệnh, khả năng của bên không nuôi con,… Mức chi phí cấp dưỡng trước hết do hai vợ chồng thỏa thuận. Trong trường hợp 2 bên không thỏa thuận được thì Tòa căn cứ vào thu nhập thực tế và điều kiện của người kia để đưa ra mức cấp dưỡng phù hợp.

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về quyền nuôi con và mức cấp dưỡng khi ly hôn. Nếu bạn còn băn khoăn, vướng mắc hoặc cần tư vấn thêm, quý khách hàng vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong số 1900 6289  để được trợ giúp.

Luật sư của Luật Tiền Phong tư vấn trực tiếp tại Tổng đài 1900 6289

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386