Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng

Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng

Luật Tiền PhongTài sản khi nào được xác định là tài sản riêng của vợ, chồng? Khi nào được xác định là tài sản chung trong thời kì hôn nhân? Qua bài tư vấn sau đây Luật Tiền Phong sẽ làm rõ hơn phần nào vấn đề này.

Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng
Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng

KHÁCH HÀNG HỎI:

Cho tôi hỏi vài vấn đề về tài sản cá nhân như sau:

Tôi đăng ký kết hôn vào ngày 20 tháng 10 năm 2015 tại UBND phường Tân Chánh Hiệp. Tôi được cha mẹ ruột chuyển quyền sỡ hữu 2 căn nhà và 1 miếng đất, đã chuyển sang tên tôi trước khi tôi đăng ký kết hôn. Sau đó trước khi đăng ký kết hôn tôi có uỷ quyền cho mẹ ruột tôi toàn quyền sử dụng 1 căn nhà. Vậy từ sau khi đăng ký kết hôn trở về sau, nếu không có phát sinh gì thì 3 tài sản trên thuộc sỡ hữu của riêng tôi hay của tôi và vợ. Khi ly hôn thì tài sản đó thuộc về ai?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

1.   Tài sản có trước khi kết hôn là tài sản riêng của vợ, chồng

Luật hôn nhân gia đình quy định về tài sản riêng và tài sản chung trong thời kì hôn nhân của vợ chồng như sau:

  • Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản được chia riêng cho vợ chồng như tư trang, đồ dùng cá nhân…
  • Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật hôn nhân và gia đình 2014; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Trước khi kết hôn, anh đã được sang tên chuyển quyền sở hữu 2 căn nhà và quyền sử dụng 1 miếng đất thì số tài sản đó được xem là tài sản riêng của anh. Sau khi đăng ký kết hôn, vợ chồng anh chị không thỏa thuận bằng văn bản sáp nhập số tài sản đó vào tài sản chung thì nó vẫn là tài sản riêng của anh.

2.   Chia tài sản sau ly hôn

Nguyên tắc chia tài sản sau khi ly hôn:

  • Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận.
  • Trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được về việc chia tài sản sau ly hôn và yêu yêu cầu tòa án giải quyết thì theo nguyên tắc tòa án sẽ chia đôi. Tuy nhiên có thể tính đến công sức đóng góp của các bên để chia tài sản.

Trường hợp anh có thỏa thuận sáp nhập tài sản nêu trên vào tài sản chung của vợ chồng thì 3 tài sản trên sẽ được Tòa án chia có tính đến công sức đóng góp của các bên.

Như đã nêu ở trên, trường hợp anh chị không sáp nhập tài sản trên vào tài sản chung của vợ chồng thì sau khi ly hôn tài sản đó vẫn thuộc về anh.

Tuy nhiên sau khi anh chị kết hôn mặc dù không sáp nhập khối tài sản đó vào tài sản chung nhưng nếu trong thời gian chung sống, khối tài sản đó xuống cấp buộc phải cơi nới, sửa chữa,… bên cạnh sự đóng góp sửa chữa của anh, vợ anh cũng đóng góp 1 khoản tiền sửa chữa, công sức để sửa chữa,… thì khi ra tranh chấp anh có thể sẽ phải trả cho vợ anh phần tài sản và công sức đóng góp của chị nếu anh không chứng minh được việc không hề có sự đóng góp của chị vào khối tài sản đó.

Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hy vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong số 1900 6289 để được trợ giúp

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386