Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân xác định như thế nào

Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân xác định như thế nào

(Luật Tiền Phong) – Pháp luật quy định tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Tuy nhiên, bên cạnh đó luật cũng quy định vợ/chồng có quyền có tài sản riêng. Vậy tài sản nào là tài sản riêng, cách xác định tài sản riêng được quy định như thế nào? Sau đây, Luật Tiền Phong xin được cung cấp một số thông tin để bạn đọc cùng tham khảo.

Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân xác định như thế nào
Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân xác định như thế nào

1. Căn cứ xác định tài sản riêng của vợ chồng

Theo Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình 2014 về tài sản riêng của vợ, chồng thì:

  • Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn;
  • Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;
  • Tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo thoả thuận của hai vợ chồng;
  • Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và
  • Tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Trong 5 căn cứ trên thì căn cứ cuối cùng là căn cứ khá là khó xác định.  Trên thực tế ít khi xảy ra các tình huống mà dựa vào đó người ta xác định được đâu là tài sản riêng.

Xin lưu ý rằng đối với tài sản riêng mà phát sinh hoa lợi lợi tức trong thời kỳ hôn nhân thì phần Hoa lợi lợi tức này lại là tài sản chung của vợ chồng.  Ví dụ nếu được tặng cho riêng một số tiết kiệm thì toàn bộ lãi suất ngân hàng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của hai vợ chồng; hoặc tài sản riêng của vợ hoặc chồng là một thửa đất trên đó hoa lợi lợi tức phát sinh hàng năm sẽ không thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng; hoặc tài sản riêng là cổ phần tại công ty nhưng cổ tức lợi tức hàng năm từ cổ phần mang lại lại là tài sản chung của vợ chồng.

2. Ý nghĩa của việc xác định tài sản riêng vợ chồng

Xuất phát từ sự không hiểu biết đầy đủ về quy định của pháp luật đối với tài sản chung và tài sản riêng nên nhiều cặp vợ chồng đã phát sinh mâu thuẫn hoặc những tranh chấp không đáng có.  Đặc là trong quá trình giải quyết li hôn của tòa án khiến cho bên đưa ra yêu cầu không đúng vị chịu án phí lệ phí tòa án.

Là đơn vị tư vấn và hỗ trợ giải quyết hàng trăm vụ việc ly hôn mỗi năm, Luật Tiền Phong luôn có các giải pháp cho các vấn đề của bạn. Vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 62 89 để được hỗ trợ.

 

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>>>>> Tư vấn quy định mới nhất về tài sản được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân
>>>>>>> Tư vấn về tài sản sau ly hôn
>>>>>>> Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng

 

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386