Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ

Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ

(Luật Tiền Phong) – Có thể tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ hay không? Mời các bạn đọc bài viết tư vấn của chúng tôi qua 1 tình huống cụ thể sau đây:

Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ
Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ

Khách hàng hỏi:

Chào Luật sư! Luật sư xin tư vấn giúp tôi trường hợp như sau:

Gia đình tôi có thửa ruộng của tổ tiên để lại từ lâu đời nhưng không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ruộng này được trồng lúa từ lâu không có tranh chấp, không phải nộp thuế và được quản lý theo sổ địa chính xã. Con gái tôi chuẩn bị lấy chồng nên tôi muốn tặng cho con gái tôi quyền sử dụng thửa ruộng ấy để làm vốn. Tôi có thể tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa có sổ đỏ được không? Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật Tiền Phong tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về Luật Tiền Phong, về vấn đề bạn quan tâm Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

Điều kiện thực hiện các giao dịch đất đai

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất muốn thực hiện các giao dịch đất đai thì đất đai phải đáp ứng được các điều kiện:

– Đã được cấp giấy chứng nhận.

– Còn thời hạn sử dụng đất.

– Không bị kê biên để đảm bảo thi hành án.

– Không có tranh chấp.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, thửa đất nông nghiệp chưa được cấp giấy chứng nhận sẽ không đủ điều kiện để bạn thực hiện thủ tục tặng cho và đăng ký biến động tại cơ quan thẩm quyền.

Giải pháp cho bạn

Có lẽ bạn nên liên hệ với Uỷ ban nhân dân xã phường nơi có đất để thực hiện thủ tục kê khai xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu, bạn có thể tham khảo đăng ký, hồ sơ, thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu của chúng tôi tại đây để nắm được quy định và thực hiện.

Trường hợp chưa xin cấp sổ đỏ được nhưng bạn vẫn muốn chuyển giao quyền sử dụng đất cho con bạn, bạn có thể nghiên cứu cách mà nhiều người lựa chọn là: mời văn phòng Thừa phát lại với chức năng được ghi nhận sự kiện thực tế đến lập vi bằng về việc bạn trao quyền sử dụng đất cho con gái bạn với thực trạng thửa đất, thời gian sử dụng, quyền nghĩa vụ của bạn và con bạn…

Lưu ý rằng: vi bằng do Thừa phát lại lập chỉ ghi nhận sự kiện, giao dịch và không có ý nghĩa thay thế cho sự phê chuẩn, phê duyệt của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Nếu chẳng may một trong hai bên qua đời thì vi bằng khó có thể sử dụng để đảm bảo được cơ quan nhà nước chấp nhận cấp sổ đỏ cho con bạn.Vi bằng có ý nghĩa ghi nhận ý chí của bạn và con bạn tại thời điểm lập vi bằng, nó có ý nghĩa giải quyết quyền nghĩa vụ giữa hai bên nhiều hơn là giữa giao dịch đó với bên thứ ba.

Thông tin về quy định liên quan đến thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất.

Nhân đây Luật Tiền Phong xin thông tin đến bạn quy định của pháp luật liên quan đến thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất, nếu bạn xin cấp được sổ đỏ cho mảnh đất thì dựa vào những quy định chúng tôi chia sẻ để làm thủ tục nhé.

Bước 1: Làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất.

Vợ chồng bạn và con chuẩn bị bản sao chứng thực chứng minh nhân dân/hộ khẩu đến văn phòng công chứng nơi có đất đề nghị lập hợp đồng tặng cho tài sản. Cán bộ văn phòng công chứng sau khi kiểm tra thông tin trên giấy chứng nhận, giấy tờ tuỳ thân sẽ chứng nhận hợp đồng tặng cho để bạn hoàn thiện thủ tục xin sang tên cho con bạn.

Bước 2: chuẩn bị hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất.

Hồ sơ gồm có:

– Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất,

– Bản sao chứng thực chứng minh nhân dân, hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn của hai vợ chồng bạn.

– Bản sao chứng thực chứng minh nhân dân, hộ khẩu và Giấy khai sinh của con bạn.

– Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

– Tờ khai đăng ký biến động.

– Tờ khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (nếu hai bên tặng cho có quan hệ cha mẹ và con thì không phải nộp hai khoản này).

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ là Văn phòng Đăng ký đất đai quận, huyện nơi có đất, thời gian giải quyết từ 10 ngày đến 15 ngày làm việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Hoặc quy định của pháp luật tại thời điểm này đã có sự thay đổi. Nếu gặp vấn đề pháp lý liên quan bạn liên hệ luật sư qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn.

>>> Sang tên sổ đỏ chỉ 5 ngày làm việc.

>>> Các khoản chi phí khi sang tên sổ đỏ.

>>> Tặng cho tài sản là nhà, đất cho con

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386