Tăng giá khẩu trang có bị xử phạt không?

Tăng giá khẩu trang có bị xử phạt không?

(Luật Tiền Phong) – Sau khi chính phủ Trung Quốc công bố đại dịch Corona trong nước, có rất nhiều nước đã đề phòng dịch bệnh bằng cách tuyên truyền các phương thức đề phòng tránh dịch bệnh trên các phương tiện truyền thông như: TV, báo, đài, mạng xã hội… Việc tuyên truyền này giúp cho người dân kịp thời nắm bắt được các thông tin cần thiết một cách nhanh nhất và kịp thời đưa ra các cách thức để bảo vệ bản thân mình và xã hội. Trước tình hình dịch bệnh đang diễn biến phức tạp, khẩu trang là sản phẩm được người tiêu dùng săn lùng nhiều nhất. Tuy nhiên, nhiều người bán đã lợi dụng thời điểm dịch bệnh này để tăng giá khẩu trang “cắt cổ” đối với khẩu trang y tế tăng gấp 3, gấp 5 lần so với thời điểm trước tết.

Tăng giá khẩu trang có bị xử phạt không?
Tăng giá khẩu trang có bị xử phạt không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Kính chào luật sư!

Thời gian gần đây nhiều nhà thuốc, cửa hàng, người bán tăng giá khẩu trang lên gấp 3, gấp 5 lần so với thời gian trước khi nhà nước công bố dịch viêm đường hô hấp cấp Corona. Việc này làm cho người tiêu dùng gặp khó khăn trong việc mua hàng và phòng tránh dịch bệnh. Vậy đây có phải là hành vi vi phạm pháp luật? Nhà nước có chế tài nào nhằm xử phạt hành vi này của người bán? Người bán tăng giá khẩu trang, ghim hàng không bán có bị xử lý hình sự hay không?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn của Luật Tiền Phong, những câu hỏi của bạn liên quan đến vấn đề xử phạt hành vi tăng giá bán khẩu trang trong thời gian dịch bệnh Corona, chúng tôi xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Như đã được biết trên thông tin đại chúng, dịch bệnh Corona là dịch bệnh nguy hiểm, WTO đã đưa ra báo động yêu cầu tất cả các quốc gia cùng đồng hành chống dịch, không để dịch bệnh hoành hành, lây lan nhiều hơn nữa. Và khẩu trang như một sản phẩm được nhà nước khuyến khích người dân sử dụng trong khoảng thời gian này. Hành vi tăng giá bất hợp lý khẩu trang có thể bị phạt nặng.

Theo như khoản 1 điều 11 Luật Giá số 11/2012/QH13 quy định “các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh được tự định giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất kinh doanh, trừ hàng hóa dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá”. Khẩu trang y tế không thuộc danh mục mặt hàng bình ổn giá và hàng hóa được nhà nước định giá theo Điều 19 Luật Giá và quy định tại Nghị định 177/2013/NĐ-CP.

Do đó, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh có nghĩa vụ niêm yết giá theo giá do tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh quyết định và không được mua, bán cao hơn giá niêm yết (điểm b khoản 5 Điều 12 Luật Giá).

Theo khoản 6 Điều 4 Luật Giá 2012 quy định “Niêm yết giá là việc tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thông báo công khai bằng các hình thức thích hợp, rõ ràng và không gây nhầm lẫn cho khách hàng về mức giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bằng Đồng Việt Nam bằng cách in, dán, ghi giá trên bảng, trên giấy hoặc trên bao bì của hàng hóa hoặc bằng hình thức khác tại nơi giao dịch hoặc nơi chào bán hàng hóa, dịch vụ để thuận tiện cho việc quan sát, nhận biết của khách hàng, cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy, các cơ sở sản xuất, kinh doanh khẩu trang y tế phải niêm yết giá mua, bán bằng các hình thức in, dán, ghi giá trên bảng, trên giấy hoặc trên bao bì khẩu trang hoặc hình thức khác mà khách hàng có thể dễ dàng quan sát, nhận biết và không được mua, bán cao hơn giá này. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức cố tình bán khẩu trang với giá cao hơn trong thời điểm dịch bệnh so với giá niêm yết sẽ bị chịu một mức phạt được quy định chi tiết tại điều Điều 17 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định về mức xử phạt đối với Hành vi lợi dụng khủng hoảng kinh tế, thiên tai, địch họa, hỏa hoạn, dịch bệnh và điều kiện bất thường, lợi dụng chính sách của Nhà nước để định giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý:

  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng khủng hoảng kinh tế, thiên tai, địch họa, hỏa hoạn, dịch bệnh và điều kiện bất thường khác, lợi dụng chính sách của Nhà nước để định giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý.
  • Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu lợi do định giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý.

Biện pháp xử phạt hành chính trên đây là biện pháp ban đầu giúp cơ quan nhà nước răn đe, giáo dục những đối tượng lợi dụng dịch bệnh để trục lợi. Trong trường hợp nghiêm trọng hơn, nếu có hành vi đầu cơ gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới cộng đồng, đến việc phòng ngừa dịch bệnh sẽ bị xử lý hình sự về tội Đầu cơ, theo Điều 196 Bộ luật Hình sự 2015, theo đó:

 “Người nào lợi dụng tình hình khan hiếm hoặc tạo ra sự khan hiếm giả tạo trong tình hình thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh hoặc tình hình khó khăn về kinh tế mua vét hàng hóa thuộc danh mục mặt hàng bình ổn giá hoặc thuộc danh mục hàng hóa được Nhà nước định giá nhằm bán lại để thu lợi bất chính thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  • Hàng hóa trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng;
  • Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.”

Có thể thấy pháp luật Việt Nam có rất nhiều chế tài nhằm xử phạt hành vi tăng giá khẩu trang bất thường trong thời gian dịch bệnh. Do đó, nếu bạn thấy hành vi ấy vẫn tiếp tục xảy ra bạn có thể thông tin đến các cơ quan nhà nước để họ thực thi pháp luật.

Trên đây là phần tư vấn của Luật Tiền Phong đối với trường hợp của bạn. Nếu còn băn khoăn, thắc mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài pháp luật miễn phí 1900 6289 để được các chuyên viên giải đáp.

Trân trọng!

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386