Thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty

(Luật Tiền Phong) Doanh nghiệp thay đổi người đại diện theo pháp luật thì phải làm thủ tục thông báo lên Phòng  Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Trình tự, thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp được Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

Khách hàng hỏi:

Chào luật sư,

Công  ty tôi là công ty TNHH một thành viên do ông A là giám đốc – người đại diện theo pháp luật. Hiện nay chủ sở hữu công ty muốn để ông A vẫn giữ chức danh giám đốc nhưng không là đại diện theo pháp luật của công ty nữa mà chuyển sang anh B – Giám đốc kinh doanh của công ty. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp:

  • Anh B không phải là giám đốc có làm đại diện theo pháp luật được không?
  • Đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty như thế nào?

Cảm ơn luật sư.

Thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty
Thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty

Luật Tiền Phong trả lời

Chào bạn,

Công ty Luật Tiền Phong xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

1. Quy định về người đại diện theo pháp luật của công ty

Điều 13 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về người đại diện theo pháp luật của công ty như sau:

1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp, đại diện cho doanh nghiệp với tư cách nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

2.Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.”

Theo quy định trên thì không có bất cứ yêu cầu nào đối với chức danh của người đại diện theo pháp luật. Vì vậy, mặc dù anh A chỉ là Giám đốc kinh doanh nhưng vẫn có thể trở thành người đại diện theo pháp luật của công ty.

Ngoài ra, Luật Doanh nghiệp 2014 còn quy định cho công ty TNHH có thể có nhiều người đại diện theo pháp luật. Số lượng, chức danh và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp do Điều lệ công ty quy định.

2. Đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật

Theo quy định tại Điều 43 Nghị định 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 9 năm 2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH một thành viên gồm có:

  • Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;
  • Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân của người bổ sung, thay đổi làm người đại diện theo pháp luật của công ty;
  • Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật

Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật được soạn thảo theo mẫu quy định tại Phụ lục II-2 ban hành kèm theo Thông tư số 20/2015/TT-BKHĐT của Bộ kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp.

Hồ sơ thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty được nộp tại Phòng đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Khi nhận Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Thời hạn giải quyết: 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

Lệ phí Nhà nước: 200.000  đồng

Để được tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn miễn phí 04-1088/4/9 hoặc 19006289, luật sư của Luật Tiền Phong luôn sẵn sàng nhận cuộc gọi từ bạn.

Trân trọng./.

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386