Thời hạn và mức cho vay tiền đầu tư ra nước ngoài

Thời hạn và mức cho vay tiền đầu tư ra nước ngoài

(Luật Tiền Phong) – tư vấn các vấn đề liên quan đến thủ tục đầu tư ra nước ngoài.

Thời hạn và mức cho vay tiền đầu tư ra nước ngoài
Thời hạn và mức cho vay tiền đầu tư ra nước ngoài

KHÁCH HÀNG HỎI: Tôi muốn đầu tư ra nước ngoài nhưng liệu tôi sẽ được vay trong thời gian bao lâu và số tiền được vay có đủ để cho tôi thực hiện dự án hay không?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Thời hạn và mức cho vay tiền đầu tư ra nước ngoài được quy định tại Điều 7, Điều 8 Thông tư số 36/2018/TT – NHNN quy định về hoạt động cho vay để đầu tư ra nước ngoài của tổ chứctín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối với khách hàng.

Pháp luật Việt Nam hiện nay không quy định về thời hạn cho vay cụ thể cho một dự án đầu tư ra nước ngoài. Tuy nhiên theo tinh thần chung của của pháp luật và nguyên tắc của tổ chức tín dụng thì thời hạn cho vay của khách hàng sẽ căn cứ vào các yếu tố:

  • Căn cứ vào khả năng trả nợ của khách hang;
  • Khả năng cung ứng vốn trung dài hạn của tổ chức tín dụng;
  • Thời hạn đầu tư của dự án;
  • Thời hạn còn lại của giấy phép đầu tư;
  • Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư ra nước ngoài;
  • Và một số giấy tờ khác liên quan đến hoạt động của doanh nghiệp và dự án đầu tư.

Cũng như thời hạn cho vay thì mức cho vay cũng phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa tổ chức tín dụng và khách hàng dựa trên nhu cầu vay vốn của khách hàng và khả năng cung ứng của tổ chức tín dụng.

Tuy nhiên khác với quy định về thời hạn, pháp luật có điều chỉnh mức cho vaycủa tổ chức tín dụng không được vượt quá 70% vốn đầu tư ra nước ngoài của khách hàng.

Mức vốn đầu tư này chính là số tiền dự tính đầu tư được thể hiện trên giấy chứng nhận đăng ký đầu tư ra nước ngoài. Do đó,  nhà đầu tư cần cân nhắc nguồn vốn tự có để đảm bảo hoạt động đầu tư.

Có thể bạn quan tâm:

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386