Tư vấn các bước nhận thừa kế quyền sử dụng đất

Tư vấn các bước nhận thừa kế quyền sử dụng đất

(Luật Tiền Phong) Thời gian gần đây, Luật Tiền Phong tiếp nhận rất nhiều câu hỏi đề nghị tư vấn các bước nhận thừa kế quyền sử dụng đất, qua tình huống cụ thể sau đây chúng tôi xin cung cấp các thông tin liên quan để các bạn tham khảo.

Tư vấn các bước khai nhận thừa kế
Tư vấn các bước khai nhận thừa kế

Khách hàng hỏi:

Cha tôi qua đời có di chúc cho tôi một thửa đất 500 mét vuông, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên cụ. Nay tôi muốn được chính thức có quyền sử dụng đối với thửa đất ấy thì cần phải thực hiện các thủ tục gì? Rất mong luật sư tư vấn giúp!

Luật sư Tiền Phong trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của Luật Tiền Phong. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Để được chính thức thực hiện quyền của chủ sử dụng đất, bạn phải được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất (hay thường gọi là sổ đỏ). Để có thể đứng tên trên sổ đỏ bạn cần thực hiện hai thủ tục sau:

1. Khai nhận di sản thừa kế quyền sử dụng đất 

Việc khai nhận di sản thừa kế được thực hiện theo quy trình sau:

– Người khai nhận di sản nộp hồ sơ khai nhận di sản thừa kế tại tổ chức hành nghề công chứng;

– Công chứng viên xem xét tính hợp lệ của hồ sơ, xác minh các vấn đề liên quan;

– Sau khi kiểm tra, xét thấy hồ sơ hợp lệ và việc khai nhận di sản thừa kế là hợp pháp, tổ chức hành nghề công chứng tiến hành thủ tục niêm yết thông tin khai nhận di sản thừa kế tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có di sản thừa kế là quyền sử dụng đất;

– Sau thời hạn niêm yết thông báo là 15 ngày, nếu không có khiếu nại, tố cáo gì về việc khai nhận di sản thừa kế, tổ chức hành nghề công chứng tiến hành chứng nhận văn bản khai nhận di sản thừa kế.

Nội dung trên được quy định tại các Điều 57, 58 Luật Công chứng 2014, bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

2. Đăng ký biến động quyền sử dụng đất

Sau khi hoàn tất thủ tục khai nhận di sản thừa kế, do thửa đất bạn nhận thừa kế đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (tức sổ đỏ), bạn có thể thực hiện thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất theo thủ tục trình tự sau:

  • Nộp hồ sơ đăng ký biến động tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai hoặc UBND quận/huyện nơi có đất;
  • Cán bộ chuyên viên kiểm tra hồ sơ, thực hiện thẩm định thực tế;
  • Nhận kết quả giải quyết thủ tục hành chính tại cơ quan thẩm quyền.

Các nội dung trên được quy định và hướng dẫn chi tiết tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ và Thông tư  số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

Trên đây là nội dung tư vấn Luật Tiền Phong cung cấp đối với trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất của bạn. Nếu còn bất kỳ vướng mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289 để được hỗ trợ.

Trân trọng!

===============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Phòng B1, tầng 25, toà nhà Bình Vượng, 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386