Tư vấn nhận chuyển nhượng đất rừng

Tư vấn nhận chuyển nhượng đất rừng

(Luật Tiền Phong) – đất rừng có được chuyển nhượng hay không? thủ tục thực hiện như thế nào? các chi phí thuế, lệ phí liên quan… Mời các bạn theo dõi bài viết của chúng tôi để biết chi tiết.

Tư vấn nhận chuyển nhượng đất rừng
Tư vấn nhận chuyển nhượng đất rừng

KHÁCH HÀNG HỎI

Chào luật sư: 

Tôi và một số người muốn mua lại một số đất rừng (khoảng 15hec) tại Thạch Thất để nuôi trồng thảo dược. Tôi đã liên hệ với một người có thể thu gom được đất của người dân, người này đã có khoảng 10 hecta rừng, đã được cấp sổ đỏ nhưng vẫn là sổ đỏ của tỉnh Hà Tây (chưa đổi sổ), trong đó có một phần đất ở, một phần đất rừng, một phần đất nông nghiệp đứng tên người khác (người có hộ khẩu tại địa phương). Người này yêu cầu tôi phải xuống tiền (3tỷ) để họ gom đất và đổi sổ mới rồi sang tên cho tôi, vậy tôi phải làm gì để đảm bảo an toàn cho mình, tôi rất sợ rủi ro vì việc cấp đổi lại sổ đỏ cũng như đo đạc lại diện tích đất rừng không phải là việc dễ làm. Mong luật sư tư vấn cho tôi.

Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi,  Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định chỉ được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đáp ứng được các điều kiện sau đây:

  • Đất đã được cấp giấy chứng nhận.
  • Đất không có tranh chấp.
  • Đất không bị kê biên để thi hành án.
  • Đất còn thời hạn sử dụng đất.

Nếu thiếu một trong bốn điều kiện nói trên thì việc chuyển nhượng là không hợp pháp và không được các cơ quan thẩm quyền thụ lý hồ sơ, sang tên chuyển quyền.

Những hạn chế chuyển nhượng với đất nông nghiệp (đất rừng là đât nông nghiệp)

Ngoài những hạn chế nói trên, đối với đất nông nghiệp trồng lúa, người nhận chuyển nhượng không trực tiếp sản xuất nông nghiệp (không có hộ khẩu tại địa phương) thì không đủ điều kiện được nhận chuyển nhượng hoặc nhận tặng cho đất này theo quy định hạn chế tại điều 191 Luật Đất đai 2013.

Như vậy, khi nhận chuyển nhượng phần đất nông nghiệp bạn cần chú ý để không rơi vào trường hợp cấm này.

Giải pháp cho bạn

Với thực tế bên bán cho bạn chưa hoàn toàn đứng tên chủ quyền toàn bộ diện tích đất mà bạn mong muốn nhận chuyển nhượng, một số giấy tờ đất vẫn chưa được cập nhật thông tin về địa giới hành chính, vị trí, diện tích… bạn cần hết sức cẩn trọng để tránh rơi vào trường hợp không thể nhận chuyển nhượng hoặc không thể sang tên được. Chúng tôi đưa ra giải pháp sau để bạn tham khảo: bạn đặt cọc cho bên bán một số tiền để họ:

– Hoàn thiện việc đo đạc, cập nhật chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phù hợp các thông tin thực tế;

– Mua gom và đứng tên với các lô, thửa đất khác để đủ điều kiện sang tên cho ban.

– Ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn với giá, diện tích, loại đất trong thời hạn nhất định.

– Với phần đất nông nghiệp, nếu bạn vẫn mong muốn mua thì nên để hình thức đặt cọc, khi nào bạn đủ điều kiện nhận chuyển nhượng thì bên bán phải sang tên cho bạn

Nếu bên bán không thực hiện được đúng, đủ các công việc trên trong thời hạn đặt cọc thì sẽ bị phạt cọc.

Chỉ khi có chế tài phạt tương xứng với rủi ro mà bạn có thể gặp phải khi đầu tư số tiền 3 tỷ đồng thì bạn có thể an tâm ký kết và chờ đợi để họ tiến hành một số công việc mà họ hứa, trước khi hai bên ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo đúng quy định.

Trên đây là các ý kiến tư vấn của chúng tôi, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc cần hỗ trợ thực hiện, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 1900 6289 để được Luật sư tư vấn đất đai  trợ giúp.

Xem thêm:

góp vốn bằng quyền sử dụng đất

cấp sổ đỏ lần đầu

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp.  Hoặc quy định của pháp luật tại thời điểm này đã có sự thay đổi. Nếu gặp vấn đề pháp lý liên quan bạn liên hệ luật sư qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386