Tư vấn tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện

Luật Tiền Phong xin tư vấn cho Quý khách hàng về tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện qua tình huống cụ thể như sau:

Tư vấn tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện
 Tư vấn tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện

Khách hàng hỏi:

Thưa Luật sư, mong Luật sư tư vấn giúp:

Tôi có một mảnh đất tại Ba Vì – Hà Tây, gia đình tôi vẫn dùng để làm vườn trồng trọt bao năm nay. Mảnh đất có sổ đỏ đứng tên vợ tôi, không có tranh chấp gì từ trước tới nay. Nhưng bây giờ hai vợ chồng tôi đều già cả, con cái đều đi làm ăn xa nên tôi không có nhu cầu sử dụng mảnh đất đó nữa. Vợ chồng tôi muốn tặng cho cháu trai (con của em gái tôi) với điều kiện là phải chăm sóc vợ chồng tôi khi về già. Liệu điều kiện này có phù hợp với quy định pháp luật không? Liệu việc tặng cho như vậy có được pháp luật bảo vệ không? 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật Tiền Phong tư vấn:

Chào bác, cảm ơn bác đã tin tưởng gửi câu hỏi về Luật Tiền Phong! Câu hỏi của bác mà chúng tôi nhận được gồm 2 vấn đề: Bác có quyền tặng cho mảnh đất trên không? Và bác tặng cho đất kèm điều kiện nuôi dưỡng có được không? Vậy với câu hỏi của bác, Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

1. Quy định về tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện

Trước hết về điều kiện để thực hiện quyền tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013, đối chiếu với những thông tin bác cung cấp thì mảnh đất của bác đã có sổ đỏ và không có tranh chấp. Do đó, mảnh đất của bác để thực hiện quyền tặng cho còn cần đáp ứng thêm hai điều kiện là không bị kê biên để thi hành án và còn thời hạn sử dụng đất. Vậy nếu đã đáp ứng đủ cả 4 điều kiện trên thì bác được thực hiện quyền tặng cho quyền sử dụng đất của mình.

Bên cạnh đó, về quy định tặng cho tài sản có điều kiện tại khoản 1 và khoản 3 Điều 462 Bộ Luật dân sự năm 2015 như sau:

1

Vậy việc đưa ra điều kiện chăm sóc hai bác khi về gia là điều kiện hoàn toàn chính đáng, không hề vi phạm pháp luật hay trái đạo đức xã hội, do đó nó hoàn toàn phù hợp với quy định luật. Tuy nhiên, bởi đây là là một điều kiện trong hợp đồng tặng cho nên khi thỏa thuận cần phải xác định rõ về điều kiện, thời gian thực hiện nghĩa vụ chăm sóc. Bên cạnh đó, còn cần quy định nghĩa vụ của các bên khi vi phạm hợp đồng.

2. Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện

Theo đó, Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bác thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện như sau:

Bước 1: Ký kết hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất;

Lưu ý: Với hợp đồng tặng cho cần lưu ý đến điều kiện, thời gian chăm sóc cũng như nghĩa vụ cúa các bên khi vi phạm nghĩa vụ hợp đồng;

Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai;

Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật;

Bước 4: Nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bên cạnh đó, ngoài cách tặng cho đất kèm điều kiện chăm sóc, Luật Tiền Phong xin tư vấn cho bác như sau: Bác vẫn có thể về sống cùng gia đình cháu bác. Tuy nhiên bác không làm thủ tục tặng cho đất ngay mà sẽ làm di chúc trong đó nêu rõ quyền sử dụng đất của hai bác được để thừa kế cho người cháu đã nuôi dưỡng, chăm sóc hai bác khi về già.

3. Dịch vụ của Luật Tiền Phong về tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện

Luật Tiền Phong xin giới thiệu các dịch vụ pháp lý như sau:

  • Soạn thảo hợp đồng hợp đồng tặng cho, tư vấn cho khách hàng những điều khoản thuận lợi nhất nhằm bảo vệ lợi ích tốt nhất cho khách hàng;
  • Hỗ trợ việc công chứng hợp đồng, tư vấn cho khách hàng thủ tục công chứng nhanh gọn và hiệu quả nhất;
  • Tư vấn và hỗ trợ soạn thảo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Đại diện khách hàng nộp các nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật;
  • Giúp khách hàng nộp hồ sơ và thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ trọn gói nhanh chóng, thuận lợi với chi phí thấp nhất.

Nếu còn vướng mắc hoặc cần hỗ trợ, Quý khách vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6289. Với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm Luật Tiền Phong cam kết mang đến cho Quý khách dịch vụ tốt nhất.

> Xem thêm: 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386