Tư vấn thay đổi thành viên công ty

Luật Tiền Phong Thời gian gần đây, Luật Tiền Phong chúng tôi nhận được rất nhiều câu hỏi xoay quanh vấn đề thay đổi thành viên công ty. Vậy pháp luật hiện hành quy định thế nào về thay đổi thành viên công ty? Bài viết dưới đây của Luật Tiền Phong mong rằng sẽ phần nào giải đáp những thắc mắc của Quý khách hàng.

Tư vấn thay đổi thành viên công ty

1. Tư vấn thay đổi thành viên công ty hợp danh

Theo quy định tại Điều 180, 181 Luật doanh nghiệp 2014, thành viên công ty hợp danh có thể bị thay đổi trong các trường hợp sau:

  • Thành viên bị chấm dứt tư cách thành viên, bao gồm:

– Tự nguyện rút vốn khỏi công ty;

– Đã chết, bị Tòa án tuyên bố là mất tích, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc mất năng lực hành vi dân sự;

– Bị khai trừ khỏi công ty;

– Các trường hợp khác do Điều lệ công ty quy định.

  • Tiếp nhận thêm thành viên hợp danh mới.

Trường hợp thay đổi thành viên như trên công ty hợp danh phải gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký theo quy định tại Điều 42 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

2. Tư vấn thay đổi thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn 

Thứ nhất, đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được thay đổi thành viên khi thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Tiếp nhận thêm thành viên mới;
  • Chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho phần vốn góp;
  • Do có thành viên không thực hiện cam kết góp vốn.

Thứ hai, đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Việc thay đổi thành viên trong công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên theo quy định tại Điều 46 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP là thay đổi chủ sở hữu công ty. Theo đó, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thay đổi chủ sở hữu trong những trường hợp sau: 

  • Chuyển nhượng toàn bộ vốn điều lệ cho một cá nhân hoặc một tổ chức;
  • Theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền về sắp xếp, đổi mới doanh nghiệp nhà nước;
  • Thay đổi do thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng vốn góp.

Khi thay đổi thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn phải gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Kèm theo Thông báo phải có các giấy tờ cần thiết theo quy định của pháp luật như: Giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới của công ty; Hợp đồng chuyển nhượng hoặc các giấy tờ chứng minh đã hoàn tất việc chuyển nhượng; Văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người thừa kế…

3. Tư vấn thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần

Theo quy định tại Điều 51 Nghị định 78/2015 NĐ – CP, công ty cổ phần thay đổi thành viên sáng lập trong các trường hợp sau:

  • Chuyển nhượng cổ phần;
  • Cổ đông sáng lập chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán được một phần số cổ phần đã đăng ký mua;
  • Sáp nhập, bị tách hoặc hợp nhất vào doanh nghiệp khác;
  • Tặng cho, thừa kế cổ phần.

Khi thay đổi cổ đông sáng lập, công ty phải gửi Thông báo và các giấy tờ, tài liệu chứng minh việc thay đổi cổ đông sáng lập đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký.

Trên đây là toàn bộ nội dung pháp lý liên quan đến vấn đề thay đổi thành viên trong công ty. Nếu còn băn khoăn, vướng mắc hoặc cần hỗ trợ, Quý khách vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn miễn phí 04 – 1088/4/9 hoặc 1900 6289 của Luật Tiền Phong.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386