Tư vấn về đơn phương ly hôn

Tư vấn về đơn phương ly hôn

Luật Tiền PhongKhi mâu thuẫn trong cuộc sống vợ chồng trầm trọng, cuộc sống vợ chồng không chia sẻ được với nhau, mục đích hôn nhân không đạt được thì các bên có quyền yêu cầu Tòa án xem xét cho ly hôn để chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ chồng.

Nếu không đồng thuận tất cả các vấn đề liên quan (quan hệ vợ chồng, quyền nuôi con, cấp dưỡng, tài sản) thì thực hiện theo thủ tục ly hôn đơn phương, Tòa án sẽ tiến hành xét xử theo quy định pháp luật. Sau đây, Luật Tiền Phong xin được giải đáp thắc mắc của một bạn về vấn đề này.

Tư vấn về đơn phương ly hôn

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi lập gia đình với chồng được 5 năm, và có một đứa con trai 20 tháng tuổi. Nhưng do đời sống gia đình không được hạnh phúc, vợ chồng thường xuyên bất đồng quan điểm dẫn đến gây gổ. Nay tôi muốn được đơn phương xin ly hôn với anh có được không? 

Từ lúc kết hôn hộ khẩu của tôi vẫn ở nhà mẹ tôi Quận Đống Đa, còn anh thì lúc trước ở Quận Thanh Xuân nên chúng tôi đăng ký kết hôn ở Quận Thanh Xuân nhưng nay anh đã chuyển hộ khẩu về huyện Thường Tín, vậy cho hỏi khi đưa đơn xin ly hôn tôi phải đưa ở đâu mới hợp pháp.

Và cho hỏi khi ly hôn quyền lợi của tôi và con tôi có được gì không? Ai được quyền nuôi con.

Kính nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, xin chân thành cám ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Tiền Phong. Đối với vấn đề muốn đơn phương ly hôn và quyền lợi sau khi ly hôn của bạn, Luật Tiền Phong xin tư vấn và trả lời như sau:

1. Quyền đơn phương ly hôn

Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Như vậy, khi tình trạng vợ chồng trở nên trầm trọng, mục đích hôn nhân không đạt được thì bạn hoàn toàn có quyền đơn phương yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn.

2. Tòa án có thẩm quyền giải quyết đơn ly hôn đơn phương

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình  và Điều 35 Luật Tố tụng dân sự 2015 bạn có thể nôp đơn xin ly hôn tại Tòa án nhân dân nơi chồng bạn đang cư trú, cụ thể là TAND huyện Thường Tín.

3. Phân chia tài sản và quyền nuôi con sau ly hôn

Thứ nhất, về vấn đề tài sản.

Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố như:

Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao độn có thu nhập;

Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;.

Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng

Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

Trong trường hợp hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được việc phân chia tài sản thì Tòa sẽ giải quyết việc phân chia dựa trên các yếu tố nêu trên.

Thứ hai, về quyền nuôi con.

Do bạn chỉ có một con 20 tháng tuổi nên theo quy định của pháp luật hiện hành con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Tuy nhiên, không phải trong mọi trường hợp con dưới 36 tháng tuổi thì quyền nuôi dưỡng đều thuộc về người mẹ, nếu người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con thì quyền nuôi dưỡng có thể  thuộc về người cha. ( tham khảo  Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

Khi bạn hoặc chồng bạn nuôi con thì người không trực tiếp nuôi con phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Trên đây là toàn bộ những giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn, mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ tổng đài 19006289 để các chuyên viên  pháp lý của Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn. Xin cảm ơn!

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

0916 162618