Tư vấn về quyền thừa kế của con ngoài giá thú

KHÁCH HÀNG HỎI:

Thưa luật sư, năm 2013 tôi có sinh con với một người đàn ông đã có gia đình, khi đi làm giấy khai sinh cho con tôi tôi không có khai tên cha nên con tôi hiện nay vẫn không có bố. Để con tôi đỡ tủi thân với bạn bè khi đi học, tôi và bố cháu bàn với nhau sẽ đi khai sinh lại cho cháu cũng như bố cháu sẽ cấp dưỡng tiền hàng tháng cho tôi nuôi con. Vậy xin cho tôi hỏi, thủ tục khai sinh lại cho con tôi có phức tạp lắm không và hiện nay mức trợ cấp nuôi con pháp luật quy định là bao nhiêu? Sau này nếu bố của cháu không may mất đi thì con tôi có được phân chia tài sản của bố cháu không? Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

1. Thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Hộ tịch quy định về thủ tục khai sinh như sau:

Hồ sơ đăng ký khai sinh cho trẻ gồm: tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật..

Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

2. Quy định về mức trợ cấp nuôi con

Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Điều 110 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác

Điều 116 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

3. Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?

Cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Trường hợp cha đẻ của con bạn có di chúc hợp pháp thì di sản của ông sẽ được phân chia theo di chúc trừ một số trường hợp cụ thể vẫn sẽ được chia tài sản mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc là: bố, mẹ, vợ/chồng, con chưa thành niên. Những người này được hưởng một kỷ phần thừa kế bằng 2/3 kỷ phần thừa kế theo pháp luật.

Trường hợp người cha không để lại di chúc thì con bạn được hưởng thừa kế theo pháp luật, với kỷ phần thừa kế là như nhau giữa các đồng thừa kế.

Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật về đất đai, thừa kế, hôn nhân và gia đình tại tổng đài 1900 6289, hãy gọi cho chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ!

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386