Tư vấn về tài sản sau ly hôn

Tư vấn về tài sản sau ly hôn

(Luật Tiền Phong) Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Một trong các vấn đề được quan tâm đề cập khi ly hôn đó là “tài sản”, việc phân chia tài sản khi ly hôn như thế nào khi Luật hôn nhân lại có quy định về tài sản chung – tài sản riêng của vợ, chồng. Bài viết sau đây chúng tôi sẽ tư vấn về tài sản sau ly hôn để giúp các bạn có cái nhìn đầy đủ và chính xác về vấn đề này. 

Tư vấn về tài sản sau ly hôn

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi đang làm thủ tục ly hôn với chồng. Tài sản của chúng tôi có 1 mảnh đất vườn, 1 ngôi nhà. Ngôi nhà là do 2 vợ chồng xây còn mảnh vườn là của bố mẹ chồng cho chồng tôi. Vậy tôi muốn hỏi là khi chúng tôi ly hôn thì tài sản được chia như thế nào, tôi có được chia một nửa mảnh vườn đó không?

Cảm ơn Luật sư.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Bộ phận tư vấn pháp luật Công ty Luật Tiền Phong. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về tài sản là ngôi nhà:

Như thông tin bạn cung cấp thì ngôi nhà là do 2 vợ chồng bạn cùng góp sức, góp tiền để xây dựng, do đó ngôi nhà được xác định là tài sản chung của 2 vợ chồng bạn. Vì vậy khi ly hôn ngôi nhà sẽ được chia đôi cho cả 2 vợ chồng

Thứ hai, về tài sản mảnh đất vườn:

Theo quy định tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về tài sản riêng của vợ chồng như sau:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này”.

Theo như bạn nói thì mảnh đất vườn là tài sản mà bố mẹ chồng cho chồng bạn. Như vậy, đó là tài sản được tặng cho riêng xác định theo quy định trên. Khi đó có thể xảy ra hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Nếu vợ chồng bạn chưa thỏa thuận về việc sáp nhập mảnh đất đó vào tài sản chung của hai vợ chồng bằng biên bản thì đó là tài sản riêng của chồng bạn. Khi ly hôn thì mảnh đất đó không được chia cho bạn.

Trường hợp 2: Nếu vợ chồng bạn có thỏa thuận về việc sáp nhập mảnh đất vào tài sản chung bằng biên bản hoặc sau khi kết hôn mảnh đất do hai vợ chồng đứng tên thì đó là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Khi ly hôn, tài sản này sẽ được chia và bạn sẽ được hưởng một phần trong đó. 

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Thủ tục ly hôn nhanh nhất hiện nay

>>> Hướng dẫn về thủ tục ly hôn với người nước ngoài

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về vấn đề phân chia tài sản sau ly hôn. Mọi vấn đề thắc mắc cần tư vấn hoặc hỗ trợ thủ tục vui lòng liên hệ với  Luật Tiền Phong qua tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

 

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386