Vừa khởi kiện đến cơ quan hành chính, vừa gửi đơn khởi kiện ra Tòa có được không?

Luật Tiền Phong khi người dân có căn cứ cho rằng quyết định hành chính là không đúng quy định của pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình, thì người dân có quyền vừa khiếu nại đến cơ quan hành chính có thẩm quyền, vừa đưa đơn khởi kiện ra tòa được không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Gửi luật sư tư vấn,

Năm 2016, cán bộ xã gửi có gửi đến gia đình tôi Quyết định bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi nhà nước thu hồi đất. Nhận thấy quyết định trên không đúng với quy định của pháp luật về giá bồi thường quyền sử dụng đất nên hôm sau tôi đã làm đơn khiếu nại gửi Chủ tịch UBND xã đề nghị giải quyết, bây giờ tôi tiếp tục làm đơn khởi kiện ra Tòa khởi kiện vụ án hành chính có được không?

Chân thành cảm ơn luật sư!

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Với câu hỏi của bạn, luật sư xin được tư vấn như sau:

1. Có thể vừa khiếu nại đến cơ quan hành chính, vừa đưa đơn ra Tòa án?

Điều 31 Luật Tố tụng hành chính quy định: “ Trường hợp người khởi kiện có đơn khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án có thẩm quyền, đồng thời có đơn khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì thẩm quyền giải quyết theo sự lựa chọn của người khởi kiện”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi bạn cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan nhà nước đe dọa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại đến lợi ích của bạn và gia đình thì bạn có thể vừa khởi kiện ra tòa vừa gửi đơn khiếu nại.

Đây cũng là quy định mới so với quy định về thủ tục giải quyết các vụ án hành chính trước đây. Nếu như trước đây người dân chỉ có thể lựa chọn một trong hai phương thức, hoặc đợi đến khi hết thời hạn khiếu nại thì làm đơn khởi kiện. Quy định nêu trên đã thể hiện được tính dân chủ, đảm bảo quyền, lợi ích của người dân.

2. Xác định thẩm quyền trong trường hợp vừa có đơn khiếu nại, vừa có đơn khởi kiện

Trường hợp vừa khởi kiện, vừa khiếu nại thì Tòa án và cơ quan hành chính có thẩm quyền cần phối hợp và trao đổi thông tin để giải quyết thuận lợi cho người dân, cũng để tránh trường hợp gây ra sự chồng chéo khi cả hai bên cùng thụ lý giải quyết.

Cụ thể:

  • Trường hợp người khởi kiện có đơn khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án có thẩm quyền, đồng thời có đơn khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì Tòa án phải yêu cầu người khởi kiện làm văn bản lựa chọn cơ quan giải quyết;
  • Trường hợp người khởi kiện không làm được văn bản lựa chọn thì Tòa án phải lập biên bản về việc người khởi kiện lựa chọn cơ quan giải quyết.

(Tham khảo Nghị quyết 02/2011/NQ-HĐTP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Tố tụng hành chính).

=> Có thể bạn quan tâm:

================

Ban biên tập pháp luật Tiền Phong

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386