Xác định cha cho con khi đã ly hôn

Xác định cha cho con khi đã ly hôn

Luật Tiền Phong – Có những trường hợp vợ chồng ly hôn khi vợ đang mang thai. Vậy xác định cha cho con trong trường hợp này như thế nào?

Xác định cha cho con khi đã ly hôn

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chúng tôi mới lấy nhau được nửa năm và tôi đang mang thai được khoảng 3 tháng. Nhưng vì chồng ngoại tình nên chúng tôi đã quyết định ly hôn. Sau 5 tháng kể từ khi chúng tôi ly hôn thì tôi sinh con. Như vậy, chồng cũ của tôi có được xác định là cha của đứa trẻ không? Anh ta có phải cấp dưỡng cho con không khi chúng tôi đã ly hôn?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến bộ phận tư vấn công ty Luật Tiền Phong. Về trường hợp của bạn chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc xác định cha cho con

Căn cứ quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 việc xác định cha, mẹ cho con được quy định như sau:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

  1. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Như vậy, 5 tháng sau khi Tòa án cho ly hôn thì bạn sinh con, tức là 150 ngày (dưới 300 ngày theo quy định của luật) kể từ ngày chấm dứt hôn nhân. Do đó, đứa trẻ vẫn được xác định là con của người chồng cũ.

Thứ hai, về nghĩa vụ của cha đối với con khi ly hôn

Việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc con sau khi ly hôn được quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

  1. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
  2. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy, vợ chồng bạn có thể thỏa thuận về việc ai là người nuôi con. Trường hợp không thỏa thuận được, thì trẻ dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ nuôi. Khi đó, quyền và nghĩa vụ của người cha của đứa trẻ như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

  1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
  2. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

Như vậy, mặc dù đã ly hôn nhưng căn cứ theo quy định để xác định cha của đứa trẻ. Nếu đúng người chồng cũ là cha của đứa trẻ thì vẫn xác định các quyền và nghĩa vụ của người cha theo trường hợp đã ly hôn như bình thường. Và người cha phải thực hiện cấp dưỡng cho con theo quy định.

Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi theo số máy 1900 6289 để được hỗ trợ.

Trân trọng!

> Xem thêm: Tư vấn ly hôn đơn phươngThủ tục ly hôn nhanh nhất;

Comments

comments

Để lại phản hồi

0916 162618