Xử lý tài sản thế chấp khi vợ chồng ly hôn

(Luật Tiền Phong) Khi ly hôn, tài sản chung của vợ chồng sẽ được xử lý như thế nào nếu tài sản đó đang được thế chấp tại Ngân hàng? Đây là câu hỏi chúng tôi nhận được của anh Trọng (Hưng Yên) qua tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6289 của Luật Tiền Phong. Chúng tôi xin biên tập tư vấn để quý khách hàng cùng tham khảo.

KHÁCH HÀNG HỎI:

Cháo luật sư, tên tôi là Đồng Văn Trọng kết hôn với vợ tôi là Vũ Thị Nguyệt từ năm 2005. Năm 2008, vợ chồng tôi có mua mảnh đất 200 m2 với giá là 500 triệu. Năm 2013, vợ chồng tôi đã thế chấp miếng đất nêu trên với quỹ tín dụng xã với thời hạn 5 năm, để lấy tiền đầu tư kinh doanh.

Hiện tại, hai vợ chồng tôi có mâu thuẫn về tình cảm và muốn ly hôn. Vậy, tôi muốn hỏi: Khi ly hôn thì miếng đất đang được thế chấp sẽ xử lý thế nào?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

1.  Nghĩa vụ tài sản chung của vợ chồng

Theo quy định tại Điều 60 Luật hôn nhân gia đình 2014, quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại Điều 27, Điều 37 và Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình để giải quyết, tức là vợ chồng có trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung và mỗi người tự chịu trách nhiệm về nghĩa vụ tài sản riêng của mình.

Như vậy, kể cả khi vợ chồng bạn ly hôn thì khoản nợ chung của vợ chồng với Quỹ tín dụng của xã vẫn có hiệu lực, nếu không có thỏa thuận khác thì cả hai vợ chồng bạn phải có nghĩa vụ thanh toán khoản nợ này.

Trường hợp vợ chồng bạn đã thỏa thuận được vấn đề chia tài sản chung cũng như giải quyết nghĩa vụ trả nợ chung, được sự chấp thuận của bên có quyền là Quỹ tín dụng của xã thì thỏa thuận đó được ưu tiên áp dụng.

Trường hợp hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được về việc giải quyết khoản nợ chung hoặc Quỹ tín dụng của xã không đồng ý với phương án của hai vợ chồng bạn thì theo quy định tại khoản 2 Điều 27, Luật Hôn nhân và gia đình 2014, vợ chồng bạn phải chịu trách nhiệm liên đới về nghĩa vụ trả nợ cho Quỹ tín dụng.

2.  Xử lý tài sản thế chấp khi ly hôn

Tương tự như đối với nghĩa vụ tài sản chung của vợ chồng, việc xử lý tài sản thế chấp là của chung vợ chồng cũng được ưu tiên giải quyết theo sự thỏa thuận của các bên, bao gồm hai vợ chồng bạn và bên thứ ba là Quỹ tín dụng của xã.

Trường hợp giữa các bên không thỏa thuận được thì theo nguyên tắc, tài sản chung của vợ chồng bạn vẫn phải thế chấp để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ với Quỹ tín dụng của xã. Trường hợp vợ chồng bạn không có khả năng thanh toán nợ thì tài sản đó sẽ được xử lý để thanh toán cho Quỹ tín dụng của xã.

Trên đây là phần tư vấn của Luật Tiền Phong về việc xử lý tài sản thế chấp khi ly hôn, hy vọng sẽ giúp nhiều khách hàng trong cùng hoàn cảnh có được thông tin hữu ích. Nếu còn băn khoăn, cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 có thể đến trực tiếp văn phòng Công ty Luật Tiền Phong tại địa chỉ: Tầng 25B1, Tòa nhà Bình Vượng Tower, Số 200, phố Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Thủ tục ly hôn đơn phương

>>> Giành quyền nuôi con khi ly hôn

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

 

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386